(9 พ.ย.66) นายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เป็นประธานในพิธีปิดโครงการเด็กกทม.สายตาดี ปีงบประมาณ 2566 โดยมี นางสาวศุภร คุ้มวงศ์ รองผู้อำนวยการสำนักการศึกษา รศ.ดร.ปาลนี อัมรานนท์ คณบดี คณะสหเวชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ผู้อำนวยการสำนักงานหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ เขต 13 กรุงเทพมหานคร ผู้แทนสำนักอนามัย หัวหน้าหน่วยปฏิบัติการวิทยาศาสตร์สุขภาพ ผู้อำนวยการเขตบางกะปิ ผู้บริหารสถานศึกษาในสังกัดเขตบางกะปิ หัวหน้าหน่วยศึกษานิเทศก์ เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ร่วมงาน ณ โรงเรียนวัดบึงทองหลาง เขตบางกะปิ
รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร กล่าวว่า กทม. พร้อมจะดูแลน้องนักเรียนในทุกมิติไม่ว่าจะเป็นเรื่องของอาหารเช้าและกลางวัน เรื่องของหมวกนิรภัยในการเดินทางมาโรงเรียน เรื่องของห้องเรียนปลอดฝุ่น รวมถึงเรื่องของสุขภาวะอาหารทั้งในและนอกโรงเรียน เพื่อให้นักเรียนมีปัจจัยที่พร้อมในการเรียนรู้ พร้อมที่จะศึกษาเล่าเรียนพัฒนาสมองและสติปัญญาต่อไป โครงการเด็กกทม.สายตาดี นับได้ว่าเป็นโครงการที่มีประโยชน์สำหรับนักเรียนเป็นอย่างยิ่ง เนื่องจากสถานการณ์ในปัจจุบันพบว่านักเรียนมีความจำเป็นต้องเรียนรู้ผ่านอุปกรณ์เทคโนโลยีหลากหลายประเภท และบางคนก็ใช้เพื่อความบันเทิงเป็นระยะเวลาต่อเนื่องหลายชั่วโมง หรือบ่อยครั้งในแต่ละวัน ส่งผลให้มีปัญหาด้านสุขภาพตามากขึ้น กรุงเทพมหานครเห็นความสำคัญของปัญหาที่เกิดขึ้นจึงส่งเสริมให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับสุขภาพอนามัยและการศึกษารวมทั้งภาคีเครือข่ายที่ให้การสนับสนุนจัดทำโครงการเด็กกทม.สายตาดี ทำให้ได้รับงบประมาณจาก สปสช. เขต 13 กรุงเทพมหานคร เป็นปีแรก โดยสำนักอนามัยได้เริ่มดำเนินการคัดกรองนักเรียนระดับชั้น ป.1-6 ที่มีความเสี่ยงด้านสุขภาพตา ในปีการศึกษา 2565 และหน่วยบริการจากสถาบันต่าง ๆ ออกพื้นที่บริการตรวจสายตาพร้อมตัดแว่นสายตา ณ สถานศึกษา ตั้งแต่ปลายปี 2565 ต่อเนื่องถึงปัจจุบันเพื่อให้ครบทุกโรงเรียนในสังกัดกรุงเทพมหานคร การดำเนินการดังกล่าวส่งผลให้นักเรียนทุกคนในสังกัดกรุงเทพมหานครมีโอกาสเข้าถึงการบริการทางสุขภาพตามสิทธิประโยชน์หลักประกันสุขภาพแห่งชาติ ได้รับความช่วยเหลือกรณีที่นักเรียนมีภาวะสายตาผิดปกติประเภทสายตาสั้น สายตายาว และสายตาเอียงโดยได้ใช้แว่นสายตาที่เหมาะสม เพื่อให้นักเรียนมีความสุขในการเรียน ลดภาระของผู้ปกครองทั้งด้านการพาไปตัดแว่นและค่าใช้จ่าย ส่งผลให้นักเรียนมีสมาธิในการเรียนและมีผลสัมฤทธิ์ทางการเรียนที่ดีตามศักยภาพนักเรียน เป็นพลเมืองที่มีคุณภาพในอนาคต
รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร กล่าวด้วยว่า กทม.จะให้ความร่วมมือกับคณะสหเวชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ดำเนินการตรวจภาวะซีดและแจกวิตามินเพิ่มเติมให้นักเรียนที่เกิดภาวะซีดอีกด้วย เนื่องจากภาวะซีดเกิดจากการขาดธาตุเหล็กทำให้เด็กมีพัฒนาการร่างกาย สมองช้าและมีอาการอ่อนเพลีย ซึ่งสปสช.สามารถดำเนินการได้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย โดยในวันนี้คณบดีจะมายื่นหนังสือขอความร่วมมือกับสำนักการศึกษาเพื่อประสานงานในรายละเอียดของโครงการดังกล่าวกับโรงเรียนในสังกัดกทม.ต่อไป รวมถึงการร่วมมือกับคณะสหเวชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ตรวจปัญหาสุขภาพจิตของเด็กนักเรียนและครูอีกด้วย โดยกทม.จะมีการหารือกับสปสช.ในการสนับสนุนงบประมาณในการดำเนินการ นอกจากนี้ได้มอบหมายให้สำนักการศึกษาร่วมกับสำนักงานเขต เร่งดำเนินการติดตั้งเครื่องปรับอากาศสำหรับห้องเรียนเด็กเล็กของโรงเรียนในสังกัดกทม.ทันทีหากโรงเรียนนั้นพร้อมดำเนินการ เพื่อรองรับการป้องกันสถานการ์ณฝุ่นละออง PM2.5 ในเด็กเล็กอีกด้วย
ผลการดำเนินการตรวจวัดสายตาและตัดแว่นของหน่วยบริการฯ ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2565 ถึง เดือนตุลาคม 2566 หน่วยบริการฯ ได้ให้บริการตรวจสายตา ตัดแว่น และส่งมอบ แว่นตาให้นักเรียนในโรงเรียนในสังกัดกรุงเทพมหานครได้ใช้ฟรีแล้วจำนวนประมาณ 29,000 คน จากนักเรียนที่รับการตรวจ 40,000 คน ใน 398 โรงเรียน เหลืออีก 33 โรงเรียน อยู่ระหว่างดำเนินการคาดว่าจะแล้วเสร็จภายในเดือนพฤศจิกายน 2566
#เรียนดี #สุขภาพดี
————–